PDA

View Full Version : Video: Hình đi trước, tiếng lẹt đẹt theo sau !!!

Real Madrid
14-04-2007, 07:16
Mình có một video clip dạng AVI. Mặc dù đã cài đặt codec như: Klite Mega Codec (và chỉ Klite mà thôi, ngoài ra không cài cái gì khác!!!). Nhưng khi xem những đoạn phim này thì lại gặp phải hiện tượng: Hình đi trước, tiếng "lẹt đẹt" theo sau.
Đối với những file có dung lượng không quá 300MB, thì không có hiện tượng gì xảy ra, 2 kênh âm thanh và hình ảnh vẫn "sóng đôi" với nhau. Nhưng khi gặp phải flie có dung lượng quá 400MB, hoặc trên 1GB, thì hiện tượng không đồng bộ như trên xảy ra.
Tui đã dùng các biện pháp như convert những file lớn thành những file nhỏ hơn (nén lại <200MB), thì chương trình convert vẫn làm việc bình thuờng, tuy nhiên khi xem thành quả, thì hình như nó "sao chép" lun cái hiện tượng bất đồng bộ giữa tiếng và hình của file gốc.
Tui cũng đã thử split (cắt, xén) cái video clip ra thành .... trăm mảnh, nhưng hiện tượng vẫn như cũ, vẫn hình đi trước, tiếng "nối gót" theo sau.
Theo các bạn thì tui phải khắc phục cái lỗi trên như thế nào bi giờ????
rất mong các bạn giúp đỡ!!!!

dinhhoaihn
15-04-2007, 00:06
Cái này bạn hỏi chưa rõ lắm.
1. File này từ ban đầu ( file gốc) xem trên máy khác có bình thường ko. hay là chỉ bị lỗi sau khi bạn sửa.=> Thì có khả năng do phần mềm bạn dùng bị lỗi.
2. Nhưng mình cũng từng gặp hiện tg. này. Bạn thử check ổ cứng xen. Lúc xuất ra nếu ổ cứng đầy hay bị lỗi thì tiếng rất hay bị trễ.Đây là ý kiến của mình. bạn check lại nha. chúc thành công

Co Loa
15-04-2007, 03:37
Như vậy thì lỗi ngay từ file gốc rồi, cách khắc phục là demux ra 2 file audio và vdeo riêng biệt sau đó mux lại và hiệu chỉnh delay time cho phù hợp ví dụ 90 hay 120 ms.

nguyencaotai
16-04-2007, 09:43
Cánh nhanh nhất là cho cái file đó vào 1 soft edit, sau đó làm cho đòng bộ lại tiếng và hình, lưu lại file này.

Co Loa
16-04-2007, 13:13
đúng là nhanh nhất nhưng lại là cách lâu nhất vì mất thời gian render và tất nhiên là thay đổi về chất lượng hình tiếng.

thaivinhhuy
16-04-2007, 13:41
Mình có một video clip dạng AVI. Mặc dù đã cài đặt codec như: Klite Mega Codec (và chỉ Klite mà thôi, ngoài ra không cài cái gì khác!!!). Nhưng khi xem những đoạn phim này thì lại gặp phải hiện tượng: Hình đi trước, tiếng "lẹt đẹt" theo sau.
Đối với những file có dung lượng không quá 300MB, thì không có hiện tượng gì xảy ra, 2 kênh âm thanh và hình ảnh vẫn "sóng đôi" với nhau. Nhưng khi gặp phải flie có dung lượng quá 400MB, hoặc trên 1GB, thì hiện tượng không đồng bộ như trên xảy ra.
Tui đã dùng các biện pháp như convert những file lớn thành những file nhỏ hơn (nén lại <200MB), thì chương trình convert vẫn làm việc bình thuờng, tuy nhiên khi xem thành quả, thì hình như nó "sao chép" lun cái hiện tượng bất đồng bộ giữa tiếng và hình của file gốc.
Tui cũng đã thử split (cắt, xén) cái video clip ra thành .... trăm mảnh, nhưng hiện tượng vẫn như cũ, vẫn hình đi trước, tiếng "nối gót" theo sau.
Theo các bạn thì tui phải khắc phục cái lỗi trên như thế nào bi giờ????
rất mong các bạn giúp đỡ!!!!

Nhà chị mình đang hoạt động tiệm internet cafe, mình có lần nghe chị mình nói về trường hợp như bạn nói trên,và cũng đã tìm được hướng khắc phục,nhưng trước hết mình muốn hỏi bạn là cấu hình máy bạn là như thế nào.

hồi trước bên chị mình khi xem video chất lượng cao thì có 1 số máy cấu hình yếu bị, và 1 số máy cấu hình cao hơn thì không, nguyên nhân là do vấn đề cấu hình, đó là vấn đề xảy ra đối với chổ internet bên chị mình.

nếu máy bạn cấu hình thấp mà bị thì mình sẽ hướng dẫn bạn cách khắc phục sau (không nhớ rõ lắm, nhưng sẽ cố), còn cấu hình cao mà bị thì mình xin chịu.

Invincible soul
16-04-2007, 15:55
Cái này là do thiếu RAM mà ra, mình xài 256 xem đoạn film trên 700mb là bị, ko có gì đâu, bỏ ít tiền upgarde là ổn cả.
Have fun.

lee7782
25-04-2007, 16:10
Cái này là do thiếu RAM mà ra, mình xài 256 xem đoạn film trên 700mb là bị, ko có gì đâu, bỏ ít tiền upgarde là ổn cả
hi'c ...hình như hổng phải vậy ..máy trước của tui P3 ram 64MB graph 16MB ...win98 ...vẫn coi film file dung lượng >1GB ...:D ...chẳng xảy ra vấn đề gì cả ...nay update máy lên tới Duo2 Ram 2GB ..vậy có những film down trên mạng về coi vẫn bị tình trạng " hình đi trước tiếng cất bước theo sau " ===>như vậy kết luận ko phải do RAM mà do luc rip DVD hay CD bị lỗi như bác COLOA nói là đúng nhất ..LỖI FILE GỐC ..:D :D :D

VTABC
25-04-2007, 22:47
Đúng như CL rồi
Thử nghĩ xem "Tui cũng đã thử split (cắt, xén) cái video clip ra thành .... trăm mảnh " và đây cũng chẳng phải người ù ờ .Vấn dề là lỗi files hoặc codec video

beephuong
25-06-2007, 04:56
CoLoa :Như vậy thì lỗi ngay từ file gốc rồi, cách khắc phục là demux ra 2 file audio và vdeo riêng biệt sau đó mux lại và hiệu chỉnh delay time cho phù hợp ví dụ 90 hay 120 ms.

cho e hỏi, vậy dùng chương trình gì để demux và mux 2 file lại ? e bị tình trạng tương tự nhưng tiếng lại đi trước hình ( hình thì rất chậm so với bình thường ), có cách nào làm cho hình nhanh lên chút đc ko ?, thanks

VTABC
25-06-2007, 07:45
Xóa thằng ngộ này đi "Klite Mega Codec "
Cài power DVD 7

Co Loa
25-06-2007, 16:30
>vậy dùng chương trình gì để demux và mux 2 file lại ?

điều này phụ thuộc vào file gốc thuộc định dạng nào.

>e bị tình trạng tương tự nhưng tiếng lại đi trước hình ( hình thì rất chậm so với bình thường ), có cách nào làm cho hình nhanh lên chút đc ko ?

có 2 cách 1 là cho tiếng đi sau lại bằng cách hiệu chỉnh thông số khi muxing là - x ms, cách hai là cho hình chạy trước tiếng + x ms. Thông thường thì người ta chỉ hiệu chỉnh delay time của rãnh tiếng mà thôi.

beephuong
28-06-2007, 00:26
thank a CoLoa, thật sự thì e là newbaby nên ko hiểu a nói gì hết, phiền a phải giải thích lại...

*.avi ( hình đi chậm )
width 640 pixels
height 480....

Audio :
bit rate 80kbps
audio format MPEG layer 3

Video
data rate 74kbps
frame rate 29/s
video compression XVID
video sample size 24 bit
--------------convert-------------->*.wmv(hình và tiếng khớp)

width 208 pixels
height 160.....

bit rate 230 kpbps
audio sample size 16 bit
channels 2(stereo)
audio sample rate 22kHz Video:

data rate 186 kbps
video sample size 24 bit
steam name video 2

e dùng định dạng này (window media video for color pocket PCs 225kbps và resite to fit output size ) bởi thế mà màn hình rất nhỏ và khó coi (dùng #1 video converter 4.1.29 chuyển avi sang wmv)

1.xin a chỉ cho cách sửa lại, và các thông số cần thiết khi convert từ *.avi sang *.wmv
2. file gốc là avi, vậy e dùng chương trình gì để demux và mux
3.nếu file là avi và wmv thì có thể burn trực tiếp ra đĩa DVD đc ko a, hay phải chuyển sang định dạng khác

thanks a CL và mọi người...

Co Loa
28-06-2007, 14:14
Cl chúa ghét những video file trên mạng vì chất lượng quá tồi, nếu phải coi thì để nguyên định dạng nó mà coi, thế mà nhiều người lại còn thích đưa lên DVD để chiêm ngưỡng hay phát tán, hầu hết những người có nhu cầu này mà tôi biết đều là những dòng phim:

1, ***
2, những clips "chuyện lạ thiên hạ" down từ Youtube & co
3, video quay phim gia đình hay bậy bạ từ những DTDĐ sành điệu.
4, muốn lập DVD chưởng bộ hay ca nhạc made in "nhà em cụng có" và đưa logo "nhà em cũng biết làm"

Đó là những suy nghĩ của tôi mà không có ý gì tới câu hỏi của bạn cả và sau đây CL đi vào vấn đề bạn thắc mắc:

-> 1, Dùng trình miễn phí của bác Bill có cái tên là Windows Media Encoder 9 để chuyển đổi sang WMV, thông số thì độ phân giải đầu vào thế nào thì nên chỉnh đầu ra như thế, cụ thể ở đây là 640x480 và frame rate là 29/s.
Về bitrate thì khỏi phải quan tâm vì file gốc đã bị nén tối đa rồi, trong media encoder bạn có thể chọn 1 loạt các templates có sẵn mà thử xem cái nào phù hợp với nhu cầu của bạn.

2, file gốc bạn có thể dùng trình miễn phí có tên là AVIdemux mọi chi tiết cụ thể bạn hãy đọc tại đây http://www.avidemux.org/admWiki/index.php?title=Main_Page

3, Nếu dùng đầu đọc có hỗ trợ định dạng WMV hay xem trên PC thì có thể burn trực tiếp lên DVD với format ISO/UDF.
Còn không thì bắt buộc phải chuyển đổi sang DVD video format là MPEG-2, nếu dùng file gốc trên thì bạn nên chọn độ phân giải 480 x 480.