PDA

View Full Version : Nút Turn Off Computer ở Start Menu Win XP biến mất

Tung_vo
26-03-2007, 19:37
Ở Start Menu của Windows XP. Nút Turn Off Computer màu đỏ đỏ của máy tính mình sao nó biến mất tiêu, chỉ còn nút Log Off....
Làm thế nào để nút chức năng Turn Off hiện diện ở thanh Start Menu để tắt máy. Anh em chỉ giúp với. Cám ơn nhiều. Mỗi khi tắt máy phải bấm Log Off, màn hình Log Off hiện lên mới thấy nút Turn Off. hay phải bấm bụp vào nút Power, phiền quá đi.

datviet201
26-03-2007, 20:10
Uh the thi cung vat va that, minh chua dinh' nhu the nay bao gio. Hom nay server ban qua, khong go duoc tieng viet
!

duy007vn
26-03-2007, 21:09
Có thể bạn nhầm chăng. Thường thì hộ thoại Shutdown chỉ có 3 button là Turn Off, StandBy và Restart. Có thể bạn đang mở hộp thoại LogOff chứ ko phải hộp thoại Shutdown :D

ExtremeEdition
26-03-2007, 21:28
Có thể bạn nhầm chăng. Thường thì hộ thoại Shutdown chỉ có 3 button là Turn Off, StandBy và Restart. Có thể bạn đang mở hộp thoại LogOff chứ ko phải hộp thoại Shutdown :D

ông ây bảo ở start menu cơ mà đâu phải khi đã ấn vào hộp thoại ấy đâu

minhquan1712
26-03-2007, 22:03
bạn có thể tạo shortcut shutdown ngay trên desktop. bạn chọn new shorcut sau đó làm gì tiếp nữa mình wen gòi. Trong đó có phần wan trọng là đánh câu lệnh shutdown. Chẳng hạn như vậy:

shutdown -r -t 01 -c "Rebooting your PC"

GO0d luck^^

minhquan1712
26-03-2007, 22:04
bạn có thể tạo shortcut shutdown ngay trên desktop. bạn chọn new shorcut sau đó làm gì tiếp nữa mình wen gòi. Trong đó có phần wan trọng là đánh câu lệnh shutdown. Chẳng hạn như vậy:

shutdown -r -t 01 -c "Rebooting your PC"

GO0d luck^^

WaZzA
27-03-2007, 02:40
Tạo new Shortcut, gõ vào: shutdown.exe -s -t 0
Đặt tên gì đó cho nó và thêm cái icon nữa cho nó vui.
Click vào nó > Turn Off

Có thể bạn nhầm chăng. Thường thì hộ thoại Shutdown chỉ có 3 button là Turn Off, StandBy và Restart. Có thể bạn đang mở hộp thoại LogOff chứ ko phải hộp thoại Shutdown
Ý bạn ấy là phải Log Off rùi nó xuất hiện màn hình Welcome, lúc đó mới bấm nút Shutdown được :)

The Old Man
27-03-2007, 03:10
Hiện giờ đang dùng Vista nên không nhớ rỏ XP được.
Thử cái này:
Vào System > administration > login window và kiễm soát kỷ trong local tab, Menu bar show actions menu có dấu checked.

vuhung_kth52
28-05-2008, 10:54
Vô hiệu hoá việc tắt máy trong Windows XP

Nếu bạn đang phải sử dụng chung một chiếc máy tính (PC) với người khác và muốn thực sự kiểm soát họ trong các hành động như tắt hay khởi động lại máy tính, bạn có thể thực hiện theo một phương pháp cực kỳ đơn giản sau…

Một chiếc máy vi tính sẽ có 3 phương pháp chính để tắt như: nhấn nút Turn Off Computer từ thanh thực đơn khởi động (Start) và chọn nút Turn Off, tắt trực tiếp bằng việc nhấn nút Power trên CPU của máy và cách cuối cùng là rút nguồn điện. Hai cách sau cùng đều làm cho tuổi thọ của chiếc máy vi tính kém đi và ít người sử dụng thông thường biết đến và dám thực hiện, vì thế 24H xin giới thiệu với các bạn một thủ thuật đơn giản giúp ngăn cản khả năng tắt máy tính bằng cách vô hiệu hoá sự thực thi của nút Turn Off Computer trong hệ điều hành Microsoft Windows XP.
Áp dụng thủ thuật này, những người sử dụng chung PC với bạn sẽ không thể tắt, khởi động lại và “Stand by” chiếc PC bằng việc nhấn nút Turn Off Computer trên thanh thực đơn Start. Thủ thuật này cũng có tác dụng cao nhất đối với những chiếc máy tính dành cho nhu cầu sử dụng công cộng, và luôn nằm dưới nguy cơ bị những người sử dụng vô tình tắt đi.
Mời các bạn làm theo những bước sau đây để thực hiện thủ thuật:
Đầu tiên, bạn cần chắc chắn rằng mình đã đăng nhập vào PC với chế độ quản trị (Administrator Mode). Nhấn nút Start và nhập dòng lệnh "regedit" và hộp thoại của tuỳ chọn Run rồi nhấn Enter để chuyển sang bước tiếp theo:

Bây giờ, bạn hãy tới một cửa sổ theo đường dẫn sau:
HKEY_CURRENT_USER\Software\Microsoft\Windows\
CurrentVersion\Policies\Explorer
Tại phần bên phải của cửa sổ Explorer, nhấn chuột phải và chọn, tạo mới một hàm DWORD với tên là "NoClose":

Bây giờ, gán giá trị bằng 1 vào hộp giá trị của hàm vừa tạo và nhấn OK, sau đó tắt tất cả những cửa sổ hiện hành và khởi động lại PC để hàm DWORD vừa tạo được thực thi:

Nếu lần sau, bạn muốn nút Turn Off Computer của mình hoạt động lại như bình thường, bạn chỉ cần thay đổi 1 thành 0 trong hộp giá trị của hàm DWORD vừa tạo hoặc nhanh hơn, bạn có thể xoá hàm DWORD đi và khởi động lại PC. Chiếc PC của bạn sẽ lại trở lại với “vẻ nguyên sơ” của nó.

uroif
28-05-2008, 14:46
Còn 2 cách nữa tắt máy tính, tuy nhiên ít dùng vì có thể làm HĐH bị lỗi (trừ trường hợp máy bạn đã đóng băng):
1. Nhấn và giữ nút Power trên case khoảng 3~5 giây.
2. Nhấn phím Reset, chờ vài giây để BIOS vừa khởi động, nhấn Power là ngủm luôn.

Bị mất Turn Off Computer từ Start Menu có thể do virus hoặc tinh chỉnh.
Bạn thử làm như sau:
Start > Run > Gõ gpedit.msc
Từ User Configuration, Nhấn chuột Administrative Templates > Start Menu and Taskbar.
Nhìn sang khung bên phải, nháy đúp chuột vào mục Remove and prevent access to the Shut Down command, Chọn Not configured hoặc Disabled > OK

thanhtrungbk87
14-10-2008, 10:32
Chào tất cả các bác
Em là thành viên mới, em có một vấn đề mong các bác ra tay giúp em với..
Máy tính của em tự nhin mất nút start trên thanh công cụ cửa sổ, nó tự nhin biến thành nút shurt down...Hic.Em chẳng biết phải làm sao nữa.Mong các bác giúp em với nhé..

sutusamac6
14-10-2008, 16:36
Start Menu của Windows XP. Nút Turn Off Computer màu đỏ đỏ của máy tính mình sao nó biến mất tiêu, chỉ còn nút Log Off....
Trường hợp này gặp khi bạn cài một chương trình lạ vào máy, hoặc phần mền netcafe sau khi bạn gỡ nó ra khỏi máy cũng sẽ gặp trường hợp như vậy...

trankhanhth
17-04-2012, 11:52
cách đơn giản nhất là lập 1 account mới
Start - settings - control panel - User Account - Create a new account
Nhớ điền đầy đủ thông tin vào nhé!

Sau đó bạn vào
Start - settings - control panel - User Account- User Accounts - vào account bị lỗi và delete account đó đi.

OK chúc bạn vui vẽ...