PDA

View Full Version : login to Oracle

nobody24
26-08-2002, 20:30
minh dang tu hoc cai Oracle nay ,doc rat nhieu sach ve no ,nhung tai sao no khong show cho minh lam sao de login vo database server cu the nao do ,minh muon biet la lam sao biet duoc cai name cua 1 server nao do ,hay la cai database nao do thi minh moi co the login de thao tac ,de hoc hoi duoc ,dung khong ? may anh co the chi cho minh cu the phai lam the nao duoc khong ?cam on nhieu !!

Nhawe
26-08-2002, 21:21
Khi cài Oracle Server nó sẽ hỏi bạn có tạo Database luôn hay không. Nếu bạn chọn Yes, Oracle sẽ tạo luôn 1 database dạng typical.

Sau đó bạn chỉ cần login vào là xong, các user và password mặc định là:

U/P:
- system/manager
- sys/change_on_install
- scott/tiger (cái này chỉ có khi bạn tạo DB dạng typical)

Nếu bạn chỉ connect tại máy local thì chỉ cần user/passw là đủ.
Nếu connect từ 1 máy khác, hoặc muốn connect qua lisener thì tạo thêm một cái Alias, hay còn gọi là hoststring.

Bạn có thể xem thêm cách tạo Alias ở địc chỉ này:
http://soft.emvatoi.net/lib/forum._showtopicdetail?topic=20020124277

nobody24
27-08-2002, 11:06
cai may cua minh khi cai no cung doi phai tao database ,nhung it nhat cai HD phai free 1,5G ,nhung may minh khong du ,cho nen minh khong tao cai database mac dinh ,y cua minh la lam sao biet 1 cai server hay 1 database nao do ,de minh co the login vo de co the lam .co the noi cho minh biet duoc khong ,cam on ban .

Nhawe
27-08-2002, 23:49
Để biết một máy nào đó có cài Oracle không, bạn có thể dùng tạm cái TNSPING ngoài cửa sổ command.

ví dụ như:
-------------------------------------------------------
C:\>tnsping 192.168.20.10

TNS Ping Utility for 32-bit Windows: Version 8.1.7.0.0 - Production on 27-AUG-02 23:39:53

(c) Copyright 1997 Oracle Corporation. All rights reserved.

Attempting to contact (ADDRESS=(PROTOCOL=TCP)(HOST=192.168.20.10)(PORT=1 521))
OK (2600 msec)
------------------------------------------------------
nếu kếu quả như trên thì máy đó có cài listener và đang listen ở port 1521 (default).

Tuy nhiên, muốn connect tới DB đó bạn còn cần biết User/passw, SID, port, .... sau đó mới tạo Hostring (alias) để connect !

nobody24
28-08-2002, 09:42
cai do la can phai co usename/pw ,vay lam sao de minh co cai Usrname /pw do ,or co cai server nao cho minh free login vo hong ,co gi show cho minh di,cam on nha

Nhawe
29-08-2002, 07:58
Không ai tạo sẳn 1 cái DB cho mình xài đâu, phải tự tạo thôi !;)

nobody24
29-08-2002, 09:52
nhung cai HD cua minh no khong du space de tao 1 cai database nhu luc setup cai Oracle no doi ,vay co cach nao khac de tao cai database khong ,cam on nha

Nhawe
29-08-2002, 18:44
Theo tôi có 2 cách:

1) Bạn tạo DB nhỏ nhỏ thôi, khi tạo chọn custom,
khi nó biểu chọn tablespace bạn giảm dung lượng xuống,
vd như Rollback đòi 500Mb thì sửa lại 100 mb thôi !
Nhưng nhớ cho nó Autoextend On.

2) Nếu bạn thấy cách 1 hơi phức tạp thì bạn nên chọn cách này.
Mua thêm 1 cái HDD cắm thêm dzô ......lol

nobody24
30-08-2002, 16:15
tui da lam theo cach cua ban roi ,tui tu tao cai newdatabase ,cai do no can 998M neu minh de no tu lam ,tui khong lam nhu vay ,tui lam theo ban ,tui giam M cua tung file xuong ,va van de cai autoextendon gi do ,ok roi ,luc vo lam ,no tao xong roi ,nhung toi cai khuc ma adding JVM gi do thi no bao loi ,no sai tum lum ,no khong co duoc suon se cho lam ,nhu vay la the nao vay nhawe,khi ban lam co bi error nhu vay khong ,no hien len cai bang noi la gi do ,cai tui bam ignore ,bam hoai 1 hoi cai no khong lam nua ,no tro lai cai man hinh database configuration assitance ,va tui nghi la no cancel no khong tiep tuc lam nua,coi nhu la khong tao duoc cai database ,nhung tui de y nha ,no lam lau lam ,1 tieng may ,2 tieng ma chua xong chi moi 44% thoi ,chac la no co sth error roi ,co gi cho the show cho tui them duoc hong ,tui ngu qua ,mat ca buoi chieu lam da doi no hong chiu duoc gi het :o ,thoi co gi show cho tui them ha ,cam on nhawe nhieu ,bye

Nhawe
01-09-2002, 19:05
Tui nghĩ là bạn xài máy P4 và đang cài Oracle 8.1.7

Nếu đúng như vậy thì bạn đọc bài này đi sẽ hiểu nguyên nhân.

http://soft.emvatoi.net/lib/forum._showtopicdetail?topic=20020328563

nobody24
05-09-2002, 09:33
tui khong phai xai may P4 ,may cua tui chi co P2 thoi ,va error xay ra khi tui cai oracle 9i ,:D ,cam on nhawe nha ,tui da tim duoc cai server 8i roi ,thi ra tai hau het nhung cho ban CD software chi co 1 loai CD thoi ,cai do la 8i enterprise edition,cua tui mua la 8.16 tuy thuoc vao bo vo cai OS nao thi cai CD do se la server or client ,or personal ,ahahha,neu bo vo win98 thi no khong the la server duoc ,nhung neu bo vo NT or XP thi no se hien len 1 cai item cho ban setup la 1 admin database ,at last i found out that ,hahahahhaa,tui thay 8i chay cung ok ,nhung chac khong bang 9i ,nhung 9i thi may tui qua yeu keo hong noi ,hahahah,nhu vay do ,cam on nhieu ,hahahah.

VTHung
13-09-2002, 16:05
Theo tui, nếu cấu hình máy thấp thì nên cài Oracle 8.1.5 hoặc thấp hơn. Còn nếu muốn thao tác tốt về Database của Oracle tốt nhất là học SQL Plus vì thao tác trên Database là toàn dùng SQL không hà !!! kể cả lập trình, quản trị. :D :D

Nhawe
13-09-2002, 17:59
VTHung] ... lập trình và quản trị mà chỉ xài SQL và sqlPlus thì bạn đúng là thiên tài, xin bái phục !

xblackbox
06-11-2002, 10:52
Mọi người ơi cho mình hỏi một chút.
Tớ vừa cài Oracle9i Personal xong.
Vào SQL*Plus thì nó hỏi password, tớ thử ba cái scott;sys;system rồi mà chả được cái nào cả. Có ai biết bảo cho mình với..