PDA

View Full Version : Hỏi về ghép hình trong Photoshop

An Binh
13-02-2003, 14:27
Mình muốn ghép hình trong Photoshop 7.0 .
Khi copy khuôn mặt của một người trong tấm ảnh , rồi paste sang một tấm ảnh khác , thì qua' nhỏ hoặc qua' lớn so với kích thước của ảnh đó . Vậy mình phải làm sao cho hai tấm ảnh tỷ lệ , để khi copy sang cân xứng với nhau ( cùng cỡ , cùng kich thước , xem như thật vậy )
Cám ơn các bạn nhiều .

HoPro
13-02-2003, 15:25
Như thế này nhé bạn có thể làm được đấy : Khi ghép 2 hình mà có kích thước không tương xứng nhau thì bạn chỉ có thể thay thu nhỏ kích thước của hình lớn hơn cho cân đối với hình nhỏ hơn bằng cách :

1- Bạn copy hình lớn hơn nhưng chưa dán ngay vào hình kia mà bạn hãy mở một hình mới khác rồi past lên đó .

2- Thay đổi kích thước hình mới này cho phù hợp với hình kia OK.

3- Copy hình mới này vào hình muốn ghép .

(Mục đích thông qua bước mở hình mới là để giữ hình góc không bị thay đổi mà thôi)

Thử ngay đi nhé

forum-tinhoc
13-02-2003, 20:21
cái quan trọng ở chổ là thay đổi kích thướt của hình như thế nào /

duybis
13-02-2003, 20:40
ghép hình trong photoshop lúc chuyển qua hình khác bị to quá hoặc nhỏ hơn so với hình ban đầu của bạn là do độ phân giải của hai tấm hình không bằng nhau, trước khi cắt và đem qua hình mới bạn vào images size chỉnh lại độ phân giải của hai tấm bằng nhau là OK. Hai bác trả lời trước chưa nhắc đến vấn đề này nó rất quan trọng đó.chúc thành công!

HoPro
14-02-2003, 07:17
To : forum-tinhoc

Ðể thay đổi kích thước của hình bạn làm như sau :

Lên menu Image / Images Size...

Chú ý : chọn ô ở góc dưới bên phải Constrain Proportions

Sau đó thay đổi chiều cao Height (hoặc chiều rộng Width) tỷ lệ của 2 cạnh sẽ được tự động

OK

thinh3d
14-02-2003, 17:52
Tôi hiểu ý bạn rồi. Bạn làm thử cách này xem: SAu khi bạn move cái hình bạn đã cắt sang ảnh mới, bạn ấn ctrl+T hoặc lên edit, chọn transform. bạn sẽ thấy có 1 hình vuông bao quanh hình, và ở 4 góc có 4 hình vuông bé tý. Bạn di chuyển 4 hình vuông nhỏ đó để thay đổi kích thước. Sau khi làm xong thì ấn enter. Cái này cần thiết là phải nhìn sao cho nó cân đối thôi.

duybis
14-02-2003, 20:44
to think3d : làm theo cách của bạn thì hình sẽ bị bể đó.
to HoPro : cái này mình nói rồi mà

3Dman
16-02-2003, 02:48
Duybis nói rất chuẩn, làm như ông Thịnh hình có độ phân giải nhỏ sẽ vỡ ngay

LeeTeaNam
19-02-2003, 03:11
Có bài viết mày hướnh ẫn khá tỉ mỉ ( cho người mới sử dụng mà thôi. ) xem tại đây nhé http://cudinh.net/forum/cgi-bin/ikonboard.cgi?;act=ST;f=15;t=85

thinh3d
22-02-2003, 21:00
Hic hic, bị vỡ là sao cơ ạh? Tui dùng thường ngày ah!!! Có thấy sao đâu??? Làm ơn giải thích rõ hộ ạh.
Cái này quan trọng là nhìn hình sao cho cân đối. Tui dùng cái này làm 1 cái ảnh thần tượng của tui, đẹp quên sầu. Có gì post lên sau.

duybis
23-02-2003, 13:59
hình khi bạn Ctrl+T không bị bể là do nguồn hình trước khi bạn cắt đã là hình có độ phân giải cao rồi, còn lý do bị bể là sao thì vì photoshop là ảnh điểm nên càng phóng lớn thì các pixel ảnh càng lớn ra nên mình nhìn giống như bị bị bể thôi.

stanley
24-02-2003, 20:06
bi o vuong,o vuong do.Hieu chua

firestorm
25-02-2003, 11:35
nói gì dzậy cha

ttvnonline
27-02-2003, 20:52
thằng firestorm

nó cò biết gì đâu mà hỏi nó ...

duybis
09-03-2003, 20:25
Mod ttvn lại sắp cãi nhau với fire.. rồi đó, cùng thành phố biển Nha Trang mà chơi nhau hoài vậy.

firestorm
10-03-2003, 00:03
dân nha trang chơi đẹp, ko cần nể nhau, hehhe, chơi đẹp với nhau là được

solewest
10-03-2003, 20:59
muốn resize ảnh thì hiển nhiên hình các bạn cần resize phải có độ phân giải cao nếu ko kéo to hình chắc chắn bị vỡ.

Cách resize hình : Nhấn Ctrl + T rùi phần vùng hình dc chọn sẽ có cái khung sau đó nhấn Atl + Shift + phím trái chuột (lúc này bạn phải nhấn vào nút ở ngay góc của cái khung) sau đó kéo to hay thu nhỏ là tuỳ bạn .

Cách diễn đạt vậy ko biết bạn hiểu ko :(, có gì thắc mắc bạn cứ hỏi .

ms_moon
15-05-2009, 20:55
Để em copy về đọc và tham khảo...nhưng photoshop có vẻ khó chỉnh sửa ảnh hơn các công cụ có sẵn trên mạng nhưng vẫn muốn học cho biết...^^ Thanks trước nha !!

trantrungvu
20-05-2009, 13:46
Khi copy hình A (hoặc một vùng chọn trên hình A) rồi paste sang hình B mà nó bị thu nhỏ lại tức là đpg B>A,nếu nó lớn ra thì đpg A>B.Nếu nó lớn hơn, bấm Ctrl-T thu nhỏ lại thì không sao, nhưng nếu nhỏ hơn mà bấm Ctrl-T kéo to ra thì bị vỡ hình (kéo chút xíu thì vẫn OK).Tìm hiểu thêm về Photoshop thì vào đây nhe bạn http://www.hocpsd.com/

pious
20-05-2009, 18:14
Bác trantrungvu nói khá chuẩn đó.

ngoisaosang
22-05-2009, 12:57
cái đấy cũng đơn giản mà.sau khi bạn copy thì nó sẽ hiện 4 góc chỉnh và bạn chỉnh tnào hợp lý là đc.nếu mà ko hiện 4 góc trọn thì ấn dấu tích vào Show Bounding box là OK!

Thái Phan Định
23-09-2009, 16:48
Hạ hỏa các bác ơi! Vào diễn đàn là để học hỏi mà cãi nhau là gay to. Vì có ai thắng đâu, chỉ toàn người thua
Theo kinh nghiệm của tôi, trước hết cả 2 tấm hình phải có độ phân giải tương đương. Nếu không, "sản phẩm" sẽ không hoàn chỉnh. Độ phân giải mà tôi thường dùng cho các tấm ảnh ghép là 300 pixel. Ban duybi noi rat dung! Khong nen cai nhau

dat.tommy
22-11-2009, 18:26
nghe mấy chú nói thì hây đó, nhưng làm thì sao
sao phải cải nhau?
mấy chú chỉ cần nói ra ý của mình thôi!
là có người tiếp thu rồi
rút kinh nghiệp ha

hoc_tung89
05-02-2010, 14:32
cho em hỏi luôn thế khi mà em ghép hình vào một frame có sẵn nhưng muốn kích thước tăng đủ vừa frame(thường khi chèn ảnh sang nó nhỏ tẹo à)mà tăng kiểu Auto chứ không phải ctrl+T như trên để hình nó chỉ phóng to lên cân xứng để không bị méo thì có làm được không, nếu có thể thì làm cách nào thế chỉ em với!!! mong các bác chỉ giáo!!!

Thái Phan Định
13-03-2010, 10:11
Bác tìm mua trên mạng bộ 5 dvd trong đó có bài dạy ghép ảnh hay lắm, cóa bài dạy làm poster. Em phải nói với bác rằng tuyệt vời. 50.000 đồng ạ.

Lãng Tử Đa Tình
25-03-2010, 21:25
Bạn có thể dùng công cụ crop trong photoshop để đưa 2 hình bằng kích thước sau đó tiến hành ghép sẽ hiệu quả mà không bị vỡ hình.thế nhé,chúc bạn thành công./.