PDA

View Full Version : xoá bớt 1 HĐH khi đăng nhập Windows

duongvannam
27-02-2007, 23:35
Thực ra là em định Repair lại Windows nhưng rồi thôi.Bây giờ lúc khởi đợng lạu xuất hiện 2 HĐH winXp &WinXP setup bây giờ muốn bỏ cái WinXp Setup thì phải làm sao?Thanks

tienthanh_tn
28-02-2007, 14:50
1.Vào windows, thiết lập cho hệ điều hành khởi động mặc định là bản windows cũ. Thực hiện như sau :
-Mở hộp thoại Startup and Recovery : Control Panel\System\Advance\Startup and Recovery\Settings.
-Trong hộp thoại này, tại combobox Default Operating system, chọn hệ điều hành windows cũ làm mặc định.
-OK , đóng hộp thoại.
2.Mở file boot.ini trong ổ đĩa C:, xóa đi dòng chọn khởi động để cài đặt Windows, save file này lại.
3.Khởi động lại máy để kiểm tra xem OK chưa.

wkqt_iou
28-03-2007, 18:44
Mình để timeout là 0 nhưng dc vài bữa là tự động thành 3,lại bắt phải chọn window để vào. Ý của bạn là xóa cái gì? File boot của mình như vậy nè
[boot loader]
timeout=0
default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOW S
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
C:\ = "Microsoft Windows"

_Takechi_
30-03-2007, 23:18
Trong lúc cài lại win do ko format ổ nên ,win của em nó cài sang ổ D, giờ mỗi khi khởi động nó bắt chọn 1 trong 2 hệ điều hành, đã xóa hết file hệ thống của 1 cái và format cả ổ nhưng khi khởi động nó vẫn bắt chọn 1 trong 2 HĐH , mặc dù click vào cái kia thì ko chạy được do đã xóa hết bên trong rồi!
Giờ nhờ các bro chỉ cho cái để mỗi lần khởi động ko phải chọn nữa, hay nói cách khác là xóa nốt cái chọn hệ điều hành khi khởi động đi ,
Thank trước

_Takechi_
31-03-2007, 15:26
Thank bồ nhé , mở file boot đấy là làm được rồi ^^
Trong trường hợp của tôi có 2 hệ điều hành thì lúc đầu boot nó như thế này

[boot loader]
timeout=30
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /usepmtimer
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /usepmtimer

đó là 2 cái để chọn HDH ,giờ 1 cái file hệ thống hết rồi thì chỉ việc xóa cái dòng cuối đi để lại 1 cái thôi, xóa cái dòng
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /usepmtimer

sau đó save lại là ok ^^

wkqt_iou
31-03-2007, 17:25
Vậy tức là file boot của mình giống của bạn. Nhưng mình sửa dc vài ngày thì nó lại trở lại timeout=3, phải chọn hệ điều hành để load ( thời gian đó khoảng 1s)

_Takechi_
01-04-2007, 00:09
cái timeout mình nghĩ ko cần phải sửa đâu bạn , bạn chỉ cần xóa cái dòng
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(2)\WINDOWS="Micro soft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /usepmtimer

đi là được các mặc định khác cứ để nguyên, vì thực chất cái HDH cũ chỉ còn lại có mỗi cái dòng này ở ngoài khi khởi động!
mà bạn đã xóa hết file hệ thống của cái HDH cũ chưa ???

bạn thử copy nguyên cái này vào file boot của bạn xem nào

[boot loader]
timeout=30
[operating systems]
multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect /usepmtimer

kuko
12-02-2009, 23:30
hic hic!!!!!!!!!!!1em lam như vậy rùi!nó tắt 1 hệ điều hành thật!nhưng thay vào đó là(thay cái 1 microsoft windown xp profesional ấy)= windown(defautl) ..chẳng hiểu nổi!các bro giúp em với!máy em vất hẳn cái ổ cứng sài hdh thứ 2 rùi!!!!!!!!!!!!!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

các bro giúp nhanh nhá!thanks nhìu nhìu!!!!!!!!!!1

vnblackdragon
20-02-2009, 00:30
Mình vừa làm theo cách của bác Takechi hướng dẫn và thành công. Thực ra, cách này chính là copy nguyên file boot.ini từ 1 máy đang chạy ổn định sang máy bị lỗi. Có lẽ bác kuko gõ sai cú pháp đó.

kdomino
20-02-2009, 03:41
TH các bạn dùng 1 HĐH thì chỉ cần bỏ chọn 2 mục Time to display này, khi boot sẽ vào thẳng Win hiện tại luôn :

http://vistarewired.com/wp-content/uploads/2007/03/seconds_ticker.jpg

Lúc đó các HĐH # trong file boot.ini sẽ bị bỏ qua, bạn không cần, cũng không nên sửa file này.