PDA

View Full Version : MÁy TÍnh KhÔng Shutdown ĐƯỢc PhẢi LÀm Sao?

unknowndiamond
23-02-2007, 23:56
Máy tính của tui mỗi khi shutdown đều bị hiện lên màn hình xanh báo lỗi(mà tui ko hiểu gì hết),trên đó có 1 dòng chữ viết hoa, thường là IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL hoặc PAGE_OR_NON_PAGE_ARES. Không biết cái này là do lỗi gì đây.Có người thì bảo là do cài phần mềm hay phần cứng mới không tương thích,nhưng tui không có.Liệu có phải do virus không nhỉ? Tui phải làm sao để khắc phục đây?
Các chuyên gia vi tính vào giúp với.Thanks a lot!

langthangIT
28-02-2007, 10:05
Đây có thể là do lỗi của Ram, Nếu bạn chạy bằng 2 thanh Ram thì thử rút lần lượt từng thanh kiểm tra xem. Nếu chạy bằng 1 Ram thì rút ra dùng bông hay giấy mềm lau sạch Ram và khe cắm Ram sau đó gắn vô lại(Nếu vẫn không đc thì dùng một thanh Ram khác để kiểm tra Ram có bị lỗi không). Hiện tượng này phần lớn là do phần cứng lỗi hay không tương thích.

nongdantangai
28-02-2007, 10:39
Trước tiên là rút nguồn cho máy tắt đi ( keke)
sau đó tham khảo tl này

dly
01-03-2007, 08:18
Trước tiên là rút nguồn cho máy tắt đi ( keke)
sau đó tham khảo tl này

Tài liệu rỗng bạn ơi! Sao bạn không post tài liệu dạng bài viết lên luôn đi, khiến người khác nghĩ rằng bạn đang cười đùa trên sư đau khổ của họ

@ Unknow: trường hợp của bạn có thể do Windows hư or HDD có triệu chứng bad

nongdantangai
01-03-2007, 10:26
Xin lỗi, không kiểm tra lại. Win Zip hết hạn dùng thử...hihi

unknowndiamond
08-03-2007, 00:28
Cuối cùng cũng sửa được, nhưng hậu quả thật nặng nề: phải cài lại Win và mất hết toàn bộ chương trình, hic.
cám ơn các bạn đã nhiệt tình giúp đỡ!
@nongdantangai: sory vì mình đã hơi nóng giận và đã vội vàng kết tội bạn, cám ơn nhiều.

vct
19-03-2007, 08:29
Tình trạng này em cũng đã gặp rồi (Laptop của ông anh em bị). Máy của ổng cài 2 chương trình Antivirus AVG+Symantec. Em gỡ AVG ra (Chỉ để lại Symantec) sau đó mai việc trở lại như cũ. Trường hợp của bác có giống như vậy kô?

nguyenvuhoang
20-03-2007, 08:19
trong 1 số trường hợp, khi shutdown, windows báo lỗi màn hình xanh hoặc tự động restart mà không tắt máy thì nguyên nhân đáng kể là xung đột phần mềm hoặc do virus phá, sau đó mới tính đến lỗi phần cứng. Để khắc phục, bạn thử uninstall những software mới cài đặt, nếu vẫn còn lỗi thì hãy setup lại windows ở chế độ repair (cách này sẽ giúp bạn fix những hỏng hóc của windows mà không mất data va software đã cài đặt), nếu không được nữa thì hãy tính đến chuyện format và setup mới windows, qua những bước này mà máy bạn vẫn bị lỗi thì có thể kết luận 100 % là lỗi phần cứng (ram lỗi hoặc HDD bad). Với những khách hàng Hoàng đang bảo trì thì thấy nguyên nhân đa số là do phần mềm, lỗi do phần cứng rất ít khi xảy ra

Sadowking
20-03-2007, 08:29
Ko hẳn thế đâu bạn ơi
Ngày đầu về mình cài cho máy 2 bản BKAV và Kaspersky để cùng diệt virus nhưng sau khi cài xong máy ko thể tắt đc chỉ còn 1 cách là tắt nguồn thôi
Mãi sau mình mới biết đc lí do, lí do rất đơng giản do 2 thằng BKAV và kaspersky đá nhau nên nó ko cho khởi động lại khi mình gỡ bỏ BKAV thì máy chạy êm ru :D kakaka

fujitano88
10-04-2007, 13:07
Tôi cũng đã gặp trường hợp này.Do cùng cài bkav va` symantec nên máy có tình trạng là ko shut down dc.Bạn có thể khắc phục bằng cách uninstall bkav rồi tắt nguồn sau đó khởi động lại.

gioi1234
26-11-2008, 17:12
1. Máy không shutdown được theo kiểu khởi động lại vào win.
2. Máy khi shutdown thì bị treo (màn hình hiện shutdown nhưng không tắt).
Theo 1 thì chủ yếu là do lỗi phần mềm , bạn thử gỡ hết phần mềm cài cad tiếng và cad hình đi rồi cài lại, nếu không được phải cài lại win.
Theo cách 2 thì do xung đột phần mềm, chủ yếu là 2 phần mềm diệt virus, hãy gỡ bỏ 1 phần mềm đi.
Nếu không được thì khi nào bạn khắc phục được chỉ cho mình với. (không nói đến phần cứng đâu bạn nhé. Mệt lém). Thanks

Hanht
05-02-2009, 10:00
Theo tôi máy tính của bạn đã bị nhiễm mã độc rồi, bạn hãy cài lại Win đi

phonglvh
12-05-2009, 19:27
MÁy TÍnh KhÔng Shutdown ĐƯỢc PhẢi LÀm Sao?
Máy tính của tui mỗi khi shutdown đều bị treo,nó không báo lỗi gì cả,Có người thì bảo là do cài phần mềm hay phần cứng mới không tương thích,nhưng tui đã cài mới lại máy rồi nhưng vẫn bị y như củ (thậm chí là chưa cài phần mềm nào hết). Tui phải làm sao để khắc phục đây?
Nhờ Các chuyên gia vi tính vào giúp với.Thanks a lot!

Sun26
25-08-2009, 20:14
Máy tính của tớ cũng giống như thế. Chắc chắn ko phải do lỗi phần mềm vì đã cài lại rồi mà vẫn bị thế. Không biết phần cứng hỏng hóc gì???

hieuan90
25-08-2009, 20:34
nếu bj vậy thì không phải lỗi phần mềm đâu bạn ơi
Nếu bạn can đảm hãy mạnh dạng mở thùng máy ra
kiểm tra lại CMOS kiểm tra lại Các dây cáp nối và quan trọng là lau sạch bụi bám trên Main Ram CPU
Rồi vào Bios xem phần ON /OFF như thế nào

hana_vip
26-08-2009, 17:02
Máy tính của tớ cũng giống như thế. Chắc chắn ko phải do lỗi phần mềm vì đã cài lại rồi mà vẫn bị thế. Không biết phần cứng hỏng hóc gì???

Máy của em trước đây cũng vậy nè, Pác lấy đĩa win cài đặt bỏ vào rùi repair lại nha tuy repair hơi lâu nhưng mà xong rùi thì ok lém

Cách repair :
Đâu tiên thì cứ sao lưu dữ liệu lại cho chắc nha.

Cho đĩa Win vào nó hỏi Pác lần đầu nhấn enter để cài đặt, R để repair,... cái này thì Pác nhấn Enter nhé

Lần thứ 2 nó hỏi Pác như trên thì Pác nhấn R rùi ngồi chơi cho nó copy rùi cài lại y như cài lại win vậy đó

Vậy là okie rùi chúc Pác thành công!

7vienngocrong
31-08-2009, 00:39
tui cũng bị vậy. đang đau dầu đây. lo là bị hư man quá

moct
09-09-2009, 09:42
sao máy tính của mình shutdown không được vậy, cứ tắt là tự động nó lên lại không tắt được

dinhcongtan
29-12-2009, 06:58
Cho mình hỏi thêm nhe các bạn, máy mình tự nhiên hôm nay nó sao sao đó, khi khởi đông máy thì bên trong thùng máy có cái gì đó kiêu cũng hơi lớn tiếng, mà minh k biết cái gì, minh cũng mỡ thùng ra xem nhung cũng k tìm ra vấn đề,mà cái này lâu lâu mới bị 1 lần,chạy đươc vài bủa thì đang sử dụng ,máy bị lỗi màng hình xanh phải tắt máy, chạy máy lâu la bị hà,khi nhấn vào shutdow thì máy k chiu tắt và các ứng dung khác như là Log Offhay Restart gì cũng k đươc máy vẫn bình thường,nhưng khi mình nhấn chuột phải len destop thì một hồi lâu mới hiện ra,mình thử vô các ứng dung k thì k được nó nỗi lên câu thông báo .Mong các bồ giúp đỡ nhe HelpMe

thanhtamntp
29-12-2009, 08:31
bạn thử tháo ram ra lau xem.
còn tiếng kêu bạn lau quạt ở chíp

ducbinh79
04-01-2010, 18:47
Minh dang sua mot may cho mot nguoi ban,may nay may khong tat duoc, khi tat may bao loi man hinh xanh chu trang chet choc. minh dang cai repair may.

Maiev Shadowsong
05-01-2010, 13:07
Có vẻ do bkav :D

Thử dỡ bỏ ra xem ! http://antibkav.co.cc/images/bkav/bkav.gif

galavit
05-01-2010, 14:05
bạn tháo hết máy ra lau chùi lại xem sao

thangkk
16-01-2010, 15:35
em đoán là mua máy mới cho lành

dk103
27-01-2010, 15:12
Cho mình hỏi máy của mình shutdown thi thường chỉ hiện màn hình shutdown mà 0 tắt được; vào các trang chủ của các chương trình diệt virus như bitdefender.com hay kaspersky.com đều 0 vào được. Mình mới cài lại máy và mới cái bitdefender

nguyenhoang2250
27-01-2010, 15:33
Máy tính của mình cũng đã từng bị như zậy nhưng tuyệt đối không phải lỗi ở Ram đâu các bác dùng nghi oan cho nó mà tội, và ngay cả việc ổ cứng bị bad trong trường hợp này cũng rất ít khi xảy ra mà cái chính ở đây là bị lỗi phần mềm hệ thống đó bạn.virus khi thâm nhập vào máy tính và phá hoại nhiều nhất trong khu vực ổ hệ thống thì có thằng w32, có thể nó đã gặm mất file hệ thống hoặc khi chúng ta quét thì các chương trình
(như kapesky) chẳng hạn sẻ dọn sạch sẽ lun các file đó dẫn đến tình trạng đó bạn à.

maixinh
28-01-2010, 00:50
Máy tính của tớ mấy hôm nay cũng gặp tình trạng giống vậy, ko shutdown được, nó cứ xuất hiện cái hàng chữ giống bạn unknowdimond vậy đó. Haiz, tớ đã thử diệt víu rùi nhưng tình trạng không khá là bao nhiêu. Tớ phải làm gì đây, chỉ tớ với!!!

hungbimbo1
09-09-2010, 13:31
cho tớ lại cái link của tài liệu kia với

tuangiang08
09-09-2010, 17:55
Máy tính của tui mỗi khi shutdown đều bị hiện lên màn hình xanh báo lỗi(mà tui ko hiểu gì hết),trên đó có 1 dòng chữ viết hoa, thường là IRQL_NOT_LESS_OR_EQUAL hoặc PAGE_OR_NON_PAGE_ARES. Không biết cái này là do lỗi gì đây.Có người thì bảo là do cài phần mềm hay phần cứng mới không tương thích,nhưng tui không có.Liệu có phải do virus không nhỉ? Tui phải làm sao để khắc phục đây?
Các chuyên gia vi tính vào giúp với.Thanks a lot!
Sao bạn ko hỏi mấy chuyên gia Virus xem, có thể do nó đấy.

MrThuan1510
22-10-2010, 00:22
Minh la Thuan minh hoc o truong cao dang cong nghe thong tin huu nghi Viet Han o Da Nang. Minh rat thich tim ve may tinh mac du minh hoc nghanh marketing. Mong cac ban giup do minh.thanks nhieu(*_*) ah wen so dien thoai minh la 01674718385 cac ban pro cho minh biet so dien thoai de luc nao minh can minh nho dc ko?

mousedl14
11-11-2010, 21:38
cai này mình cung bị.sao mà ko sửa dc bạn cho mình vài cách đi bạn.mình đang cần gấp để sửa máy bạn

GOGO2010
12-11-2010, 02:46
Cách tốt nhất là:
1> Thử quét virus xem có hết
2> Không hết thì thử dùng System Restore xem có hết
3> Không hết chép hết dữ liệu quan trọng vào thiết bị lưu trữ khác và format cài win lại (hay ghost gì đó cũng tốt)