PDA

View Full Version : [Q] Tìm kiếm trên trương CLOB,LONG trong ORACLE

tiger2003
24-01-2003, 09:52
Chào các anh chị

Có anh chi nào ở đây biết dùng cách nào để search trên trường clob hoặc long của oracle không?

ví dụ như lệnh select * from where clob_field='đsfs' hoặc
select * from where clob_field like '%đsfs';

Xin anh chị chỉ giùm em cái nhé

Chào thân ái

ctr_alt_del
25-01-2003, 08:47
Chào tiger
PL/SQL là một ngôn ngữ lập trình và nó cũng có giới hạn của nó. Trong trường hợp này, ta thấy rằng toán tử like chỉ hoạt động với kiểu dữ liệu char, toán tử bằng chỉ hoạt động với các kiểu dữ liệu cơ sở như number, char, logical....
Hơn nữa trong PL/SQL có một cơ chế gọi là implicit convert datatype có nghĩa là tự động chuyển đổi kiểu dữ liệu. Do đó ta vẫn có thể so sánh giữa những kiểu dữ liệu khác kiểu với nhau mà không cần hàm số kiểu như to_char, to_date,... Chi tiết về nó bạn có thể xem trong quyển PL/SQL user guide and reference.
Để làm việc với kiểu dữ liệu đặc biệt kiểu BLOB, CLOB, LONG, LONG RAW Oracle có cung cấp cho người phát triển ứng dụng các package như DBMS_LOB cung cấp các hàm, thủ tục để thao tác với các kiểu dữ liệu này, bạn có thể tham khảo trong tài liệu Application Developer's Guide - Large Objects(LOB)

tiger2003
26-01-2003, 12:36
Cảm on anh ctr_alt_del

Em đã xem qua DBMS_LOB va tim thấy ham Instr. Thật là tuyệt vời. Cảm ơn anh nhiều lắm

dreamon
30-01-2003, 09:36
Chào ctr_alt_del,
Bạn có thể gửi cho mình tài liệu Application Developer's Guide - Large Objects(LOB) không, địa chỉ email của mình: dreamon8888@yahoo.com hoặc cho mình địa chỉ để doawnload được ko.
Cám ơn bạn nhiều

lyly
17-02-2003, 10:03
DBMS_LOB chi dung trong truong hop ban viet code thoi, con muon search trong cau SQL thi nen dung Oracle Text, no nhanh hon nhieu.

tiger2003
17-02-2003, 11:09
Cảm ơn bà chị Lyly .

Em xin nhận lời chỉ giáo của bà chị

MichaelTuanAnh
25-08-2006, 11:51
Nhân đây cho mình hỏi luôn, nếu dữ liệu của mình bị encode thì làm sao tìm chính xác được?

nmha174
15-10-2006, 01:53
Bác xem nó encode kiểu gì thì tìm cái decode tương ứng đi :)

MichaelTuanAnh
18-10-2006, 07:57
thường thì mình encode URL, nhưng tìm hay bị sai, ví dụ như khoảng trắng bị encode thành %20 khi mình tìm số 2 nó cũng ra kết quả. nếu mình decode trong mệnh đề where thì chậm quá vì mỗi lần so sánh phải decode, thiệt là nan giải.