PDA

View Full Version : Lỗi Font tiếng Việt trong Winword, Excel

VuNgocLam
05-10-2006, 08:47
Tôi đang sử dụng bỗ gõ tiếng Việt Vietkey2000 trong Office bình thường, bây giờ nó dở chứng là khi đang đánh tiếng Việt với font VNTime được một lúc thì nó nhảy sang Arial Ví dụ: khi đánh chữ 'kính' thì thành chữ 'kƯnh', đánh chữ 'hỏi' thì thành 'hái'. Làm ơn chỉ dẫn giúp tôi với. Tôi đã thử gỡ bộ gõ ra, gỡ Office ra rồi cài lại mà cũng không được. Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn.

thanh1234
05-10-2006, 09:41
Bạn chọn font mặc định trong mục :format/font và nhấn default xem sao.
Xem lại bảng mã gõ chử tiếng việt là ABC hay VNI hay là unicode

gaixixon
05-10-2006, 10:13
. .
Dùng Unikey!

dly
05-10-2006, 10:15
Trên nền windows Xp bộ gõ Vietkey hoạt động thiếu ổn định. Sao bạn không chuyển qua Unikey nhỉ

mailhung82
05-10-2006, 11:04
Tớ thấy Vietkey xài trên WinXP bình thường mà. Bạn nên xóa VietKey cài lại thử xem sao.

VuNgocLam
05-10-2006, 14:03
Tôi đã cài lại Vietkey 2000 rồi mà không được, còn dùng Unikey thì khi đánh tiếng Việt dưới chế độ Unicode, font Time new roman vẫn được những khi chuyển qua font VNTime thì vẫn bị lỗi. Liệu có thể do virus ko? Mong sự giúp đỡ của mọi người.

nguyenxuanhung
05-10-2006, 14:55
tôi cũng bị lỗi tương tự như vậy, đang đánh phông ABC cứ đến chữ ó là tự động nhảy sang Arial thành chữ ă, cài lại Vietkey 2000 không được, tôi bèn cài Vietkey02.1, kết quả tệ hơn, mà Viẹtkey 2.1 tích hợn vào thanh công cụ của Word, không biết tháo ra thế nào nữa. Cài lại Win Office cũng không được. Cao thủ nào cho biết đi, tháo Vietkey 02.1, chữa lỗi đánh tiếng Việt thế nào?

giabao23456
16-11-2008, 19:02
hay là bạn để font mặc định times new roman đánh, chọn vietkey là kiểu gõ là Unicode. với font times new roman thì mở word bất cứ máy nào cũng có

bkss63
17-11-2008, 17:08
bạn tập bỏ font (ABC) đi sử dụng FOnt VNI ổn định hơn nhiếu

CounterStrike
17-11-2008, 19:02
các bác thử cách này nha: vào menu Tools > Options > Edit > bỏ chọn ô Smart Cut & Paste > OK. Sau đó restart lại Word/Excel.

Hope this help!!! :)

le phuoc
22-11-2008, 13:11
Tôi đã cài lại Vietkey 2000 rồi mà không được, còn dùng Unikey thì khi đánh tiếng Việt dưới chế độ Unicode, font Time new roman vẫn được những khi chuyển qua font VNTime thì vẫn bị lỗi. Liệu có thể do virus ko? Mong sự giúp đỡ của mọi người.

Trong Unikey khi bạn dùng font .vntime thì dùng bảng mã TCVN3, nếu là font Times new roman thì dùng bảng mã Unicode mới được

dockinhthanh
14-03-2009, 22:11
chuyển bài từ Time new roman sang phông .Vntime bị lỗi, có cáh nào làm nó bình thường không nhỉ

OKid
14-03-2009, 23:31
chuyển bài từ Time new roman sang phông .Vntime bị lỗi, có cáh nào làm nó bình thường không nhỉ

ai biết chủ bác này đi tui cũng gặp trường hợp này, phải gõ lại = font vni >.<

bkss63
06-04-2009, 22:19
laọi phong (ABC) không ổn định bạn cài phônt VNI mà sử dụng thì ổn định mà tốt hơn nhiều, làm thử coi xong so sánh

The Old Man
07-04-2009, 00:49
Times New Roman là loại font Unicode còn VNI là font VNI đâu có hoán đổi với nhau được.
Muốn thay đổi font thì phài cùng loại. Ví dụ với font Unicode như Arial, Times new roman, Lucia, Tahoma thì đổi với nhau được còn đối loại font VNI thì .VNI***x trao đổi với nhau. Chớ không thể từ Times new roman (font Unicode) đổi qua .VNI*** được.

Muốn từ Font Unicode qua font VNI hay ngược lại thì phải dùng conversion từ loại font nay qua font kia chớ không thể đơn thuần đổi font mà được. Các Newbie hay phạm vào lổi này.

arex0012
07-04-2009, 22:38
có phải chũ hiện ra ngoằn ngoèo ko bạn. Thế này xem được ko nhé. cậu Ctrl+C tat cả bài viết bị lỗi font chữ nhé. Sau đó chuột phải vào biểu tượng Unikey tiếng việt ở góc man hình ý. Kick vào chuyển mã nhanh. Sau đó lại bôi đen tất cả bài viết. Ctrl + V là OK thôi. Mình làm cũng hay bi như the lắm.

thach_hamas
30-04-2009, 22:10
cho tui hỏi tí nhé. Tui đánh font Time new roman khi đánh Tiếng Việt thường hay mắc lỗi như thế này: Ví dụ đánh chữ "được"thì nó thành "đ ư ợc" bị cách ra một kí tự trắng như thế. Có bác nào biết bày tui sữ với

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ôiCs bác nào có tài liệu đầy đủ để lập một website không? Cho tui với. Cả cách trình bày web nữa. Tôi xin chân thành cám ơn và hậu tạ

rooneymu
30-04-2009, 22:48
Bạn thử tắt cái "Luôn sử dụng clipboard cho Unicode" trong Unikey đi coi có hết lỗi không.

nhatbang274
16-05-2009, 00:30
mình copy các file trên diễn đàn, thấy chủ yếu là font vni.times nhưng mà sao trong máy mình thì lại không đọc được font này. các bạn chỉ giúp mình khắc phục với

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

[QUOTE=thach_hamas;1630418]cho tui hỏi tí nhé. Tui đánh font Time new roman khi đánh Tiếng Việt thường hay mắc lỗi như thế này: Ví dụ đánh chữ "được"thì nó thành "đ ư ợc" bị cách ra một kí tự trắng như thế. Có bác nào biết bày tui sữ với
[color=red]
bạn vào tool--> option --->edit bỏ dấu smart cut and paste đi là được

huykhanh_xd
27-08-2009, 12:24
trong unikey nó có công cụ chuyển đổi giữa các font, bỏ dấu (trong trường hợp người dùng muốn đưa vào điện thoại làm tài liệu), bạn cài nó mà dùng thì việc chuyển đổi wa đơn giản lun chứ ngồi mà gõ lại có mà ăn cám à?

Hoa_Hong_Da
27-08-2009, 16:10
Bị lỗi font kiểu này thường là do bảng mã chọn không chuẩn

Jestine Pham
20-11-2009, 12:46
gà quá! kiểu đấy là bị nhảy font tự động khi bật chức năng tự đông chuyển mã trong phần mềm gõ tiếng Việt như Vietkey. Vào trong vietkey bỏ check "Tự động chuyển mã" đi. Lưu lý là phải dùng đúng bảng mã + kiểu gõ tương ứng với font chữ soạn thảo, cái quy tắc ấy mà ko biết thì potay thật rồi.

The Old Man
21-11-2009, 14:04
gà quá! kiểu đấy là bị nhảy font tự động khi bật chức năng tự đông chuyển mã trong phần mềm gõ tiếng Việt như Vietkey. Vào trong vietkey bỏ check "Tự động chuyển mã" đi. Lưu lý là phải dùng đúng bảng mã + kiểu gõ tương ứng với font chữ soạn thảo, cái quy tắc ấy mà ko biết thì potay thật rồi.

Kiểu gỏ không có đính dáng gì tới font. Quen gỏ kiểu nào thì chọn kiểu nấy.