PDA

View Full Version : Ổ cứng bị sao đây?

kleine
29-09-2006, 03:28
Đêm qua trước khi đi ngủ vẫn để máy chạy vì đang encode mấy tập phim chưởng bằng Canopus Procoder .đến sáng nay tỉnh dậy vẫn thấy máy chạy mặc dù đã để chế độ Shutdown computer when finish ,nhìn ra thì thấy 1 đống lù lù bên sườn của máy .thì ra bà chị đêm qua ngủ ở đấy bị chói mắt vì ánh sáng của mấy cái đèn từ thùng máy hắt ra cho nên đã lấy đủ các thứ vây xung quang cái thùng máy ( đặc biệt bên sườn có lắp thêm 1 quạt,chắc là bị chắn mất gió rồi )thế có chết người không cơ chứ .lúc đó kô để ý lắm,mãi đến chiều đi làm về bật máy thì hiện 1 đống thông báo là ổ G và H bị gì đấy ,dài lắm đọc kô kịp và sau đó vào đến phần khai báo mật khẩu khởi động máy thì xuất hiện 1 bảng ghi như sau :
Windowns - Corrupt File
The File or directory/system Volume information /mountPoin ManagerRemote Data base is corrupt and unreadable .Please run Chkdsk utility

khởi động được máy xong vào ổ G và H ( đây là 1 ổ 160 gb chia 2 ) thì kô thể bật được bất cứ file video ,DVD nào trong đó bằng bất cứ media play nào ,hiện tượng là hình nhập nhòe hoặc chết cứng luôn.tắt máy tháo ổ này ra thay ổ 160 gb khác vào thì chạy ngon lành ,chẳng có vấn đề gì .
Hiện vẫn đang đắp chiếu nằm chờ cách giải quyết ,mong các bác ra tay chỉ dẫn giúp em với .chứ không mấy hết giữ liệu trong ổ đấy thì em chết mất .nghĩ mà giận bà chị quá ( may kô phải chị ruột ,mà là bà chị bạn :D ) nhưng chẳng làm gì được ,mà lỗi kô biết có phải do bà ấy kô

dly
29-09-2006, 04:33
Không phải tại bà chị đâu bạn ui. Đừng trách tội bả, chẳng qua là sự trùng hợp thôi, tình trạng này mình găp hoài, chia buồn với bạn chút

milandini
29-09-2006, 14:05
Bạn thử dùng phần mềm phục hồi dữ liệu chép sang ổ khác rồi làm lại ổ cứng xem sao.

kleine
29-09-2006, 16:45
Minh đã thử copy những file ở ổ này sang ổ khác nhưng cũng kô hoạt động được.phải chăng tất cả những file ở ổ này đã bị hỏng ?

dly
29-09-2006, 20:06
Đúng. Bạn chỉ còn cách format và định dạng lại thôi.Lỗi này mình vẫn gặp. Không biết các bạn khác thấy sao?

kleine
30-09-2006, 02:24
Hiện tại đã không mở được 2 ổ này nữa rồi .format thì chưa dám vì còn đang hi vọng có cách nào đó để giải quyết .mà CHKDSK là cái gì mà cứ khởi động là thấy thông báo check Chkdsk ?

thagnv
30-09-2006, 02:59
Hic hic... em còn đau hơn cả bác... ngày trước em dựng gần xong một cái phim tài liệu dài gần 80 phút...
Bỗng một ngày đẹp trời nọ, một số file image, một số file audio, source film tự nhiên ko play đc... Đau nhưng buồn cười một nỗi là các file âm thanh tự nhiên mở ra lại nghe tùm lum tùm la...
Báo hại em mất gần hai tháng để capture tư liệu và phục hồi lại tất cả... :(
Sau này nghe lời bác Dly, mỗi tuần chạy "Disk Defragmenter" một lần... đến giờ thì chưa thấy tái diễn cái vụ kia... tương lai thì ko biết thế nào...
Bác có hay chạy ctr "Disk Defragmenter" ko?

c_thinh
30-09-2006, 10:08
Nó đã báo CHKDSK thì bạn cứ làm thôi nhưng theo tôi làm trong DOS cho chắc ăn. Bạn khởi động máy bằng dĩa Win sau đó để máy chạy như cài win thật sự. Sau một hồi copy file hay gì gì đó. Tới phần nó hỏi bạn muốn cài "Fresh Win" hay muốn "Repair" thì bạn bấm R để chạy. Sau đó vào chế độ này bạn chọn đúng ổ đĩa cần check thường là ổ thứ 2 nếu ổ hư của bạn không cài HDH. Tiếp đó tại dấu nhắc DOS bạn chuyển tới từng partition muốn check rồi gõ lệnh CHKDSK. Máy sẽ tự chạy và kiểm tra cho bạn. Trong đa số trường hợp như bạn thì lệnh Fixboot và FixMBR kèm theo được khuyên dùng. Thử xem nhé.

kien_hoi
30-09-2006, 10:44
ặc, nó có lẽ là máy bị tắt chứ không được Shutdown, nên những file mà nó đang thực thi khi tắt sẽ "đổ ập" vào HDD, nên nó sẽ bị "thất lạc". Thằng Windowns kêu bạn chạy CHKDSK thì bạn cứ chạy, nó là ứng dụng sắp xếp lại các file bị thất lạc đó.

Đầu tiên, khi vào Win, bạn chọn Run ở Start Menu, gỏ "cmd" để chạy DOS, trong cửa sổ DOS bạn gỏ CHKDSK là nó sẽ chạy, đến khi chạy xong bạn khởi động máy lại là OK.

kleine
30-09-2006, 22:48
neu hdd cua ban sao khi khac phuc hong duoc , thi ban cho minh
minh mua de nghien cuu.gia 20k.cam on ban nhieu.095.872.4082

Đang rầu thối ruột lại còn hỏi mua ổ cứng ,quá là ông rủa tôi à ? chờ vài năm nữa nếu tôi về Hà nội thì sẽ gọi điện cho ông đến mua nhé
Chân thành cám ơn các bạn đã nhiệt tình chỉ dẫn ,mình đang thử nhưng chưa có cách nào khắc phục được .

yamahatri
01-10-2006, 09:10
minh noi neu ban lam het cach ma khac phuc hong duoc ma ,thi minh moi mua.chuc ban may man.minh o hcm.
khong ban dung noi loi cay dang .thanhks nhieu

To yamahatri
Tôi đã thấy bạn luôn hỏi để mua lại HDD của các thành viên đang gặp vấn đề. Một dạng cơ hội chăng? Bạn có toàn quyền tạo một theard trong box Rao Vặt. Không nên post như thế này. Nếu còn gặp bạn tiếp tục tôi sẽ xóa thẳng tay

kleine
02-10-2006, 01:39
Nó đã báo CHKDSK thì bạn cứ làm thôi nhưng theo tôi làm trong DOS cho chắc ăn. Bạn khởi động máy bằng dĩa Win sau đó để máy chạy như cài win thật sự. Sau một hồi copy file hay gì gì đó. Tới phần nó hỏi bạn muốn cài "Fresh Win" hay muốn "Repair" thì bạn bấm R để chạy. Sau đó vào chế độ này bạn chọn đúng ổ đĩa cần check thường là ổ thứ 2 nếu ổ hư của bạn không cài HDH. Tiếp đó tại dấu nhắc DOS bạn chuyển tới từng partition muốn check rồi gõ lệnh CHKDSK. Máy sẽ tự chạy và kiểm tra cho bạn. Trong đa số trường hợp như bạn thì lệnh Fixboot và FixMBR kèm theo được khuyên dùng. Thử xem nhé.

Mình thử cách này rồi nhưng khi cho đĩa Win vào chạy đến phần Repair và bấm R thì nó chạy luôn 1 mạch vài chục phút chứ đâu có thấy phần nào chỉ dẫn check ổ đĩa.

kleine
02-10-2006, 01:42
Hic hic... em còn đau hơn cả bác... ngày trước em dựng gần xong một cái phim tài liệu dài gần 80 phút...
Bỗng một ngày đẹp trời nọ, một số file image, một số file audio, source film tự nhiên ko play đc... Đau nhưng buồn cười một nỗi là các file âm thanh tự nhiên mở ra lại nghe tùm lum tùm la...
Báo hại em mất gần hai tháng để capture tư liệu và phục hồi lại tất cả... :(
Sau này nghe lời bác Dly, mỗi tuần chạy "Disk Defragmenter" một lần... đến giờ thì chưa thấy tái diễn cái vụ kia... tương lai thì ko biết thế nào...
Bác có hay chạy ctr "Disk Defragmenter" ko?

Trong này mình cũng mới capture hơn 20gb băng video mới quay cho thằng cu nhà mình nhưng chưa kịp Edit,cộng với khá nhiều dữ liệu quan trọng nữa mà không thể kiếm chỗ khác được mới đau chứ
Quả thật là lâu rồi mình không chạy Disk Defragmenter ,có lẽ thế cho nên xảy ra tình trạng này chăng ?

kleine
02-10-2006, 01:53
Microsoft Windows XP [Version 5.1.2600]
(C) Copyright 1985-2001 Microsoft Corp.

C:\Documents and Settings
'DOS' is not recognized as an internal or external command,
operable program or batch file.

C:\Documents and Settings\kleine>CHKDSK
The type of the file system is NTFS.

WARNING! F parameter not specified.
Running CHKDSK in read-only mode.

CHKDSK is verifying files (stage 1 of 3)...
File verification completed.
CHKDSK is verifying indexes (stage 2 of 3)...
Index verification completed.
CHKDSK is recovering lost files.
CHKDSK is verifying security descriptors (stage 3 of 3)...
Security descriptor verification completed.
CHKDSK discovered free space marked as allocated in the
master file table (MFT) bitmap.
Correcting errors in the Volume Bitmap.
Windows found problems with the file system.
Run CHKDSK with the /F (fix) option to correct these.

15358108 KB total disk space.
9450960 KB in 57990 files.
51188 KB in 4597 indexes.
0 KB in bad sectors.
156008 KB in use by the system.
65536 KB occupied by the log file.
5699952 KB available on disk.

4096 bytes in each allocation unit.
3839527 total allocation units on disk.
1424988 allocation units available on disk.

C:\Documents and Settings\kleine>

Còn đây là những gì đã nhận được sau khi Start run -cmd-CHKDSK. mình cũng không rành về những thủ thuật này cho lắm ,nên mù tịt luôn.

abcslayer
02-10-2006, 08:37
Trường hợp bị lỗi theo tôi các bạn không nên chạy chkdsk của Windows vì tiện ích này chỉ có khả năng sửa lỗi cho filesystem chứ không có khả năng cứu dữ liệu trên filesystem đó (tôi nói hơi khó hiểu - tuy nhiên chưa nghĩ ra được câu nào diễn đạt đúng ý mình). Sau khi tiện ích này sửa lỗi một cách không hiệu quả (nếu bạn dùng nó với mục đích cứu đống dữ liệu của mình) thì nhiều phần trên filesystem sẽ có thể trở nên không truy xuất nội dung đúng như trước do vị trí của dữ liệu bị định vị sai.
Với filesystem NTFS, filesystem dạng này lưu dữ liệu theo dạng stream với khả năng cache và logable. Theo tôi đoán thì máy bạn trong khi render đã bị restart -> cache stream và log bị lỗi dẫn đến mất dữ liệu, sau đó chạy chkdsk dẫn đến MFT không chính xác (mặc dù root dir vẫn có đủ file nhưng bitmap index không đúng nữa -> file cần truy xuất bị hỏng). Trong trường hợp của bạn tôi không chắc có còn có thể cứu những dữ liệu còn lại không.
----------- Tuy nhiên một kinh nghiệm quan trọng trong recovery dữ liệu là nếu bạn không chắc về khả năng cứu dữ liệu thì không nên dùng bất cứ thứ gì ghi lên HDD đó. ----------------
Trường hợp của bạn thì HDD có thể không bị sao đâu - chỉ có dữ liệu trên đó có vấn đề -> cậu gì hỏi mua HDD thì ra chỗ khác chơi.

Một lưu ý thêm: ngay cả việc dùng HDD đó để chạy Windows (cả trường hợp Windows cài trên đó hoặc cài trên HDD khác) cũng không nên vì Windows ghi rất nhiều dữ liệu ẩn lên HDD trong lúc Windows chạy. Vì vậy ngay sau khi biết mất dữ liệu, việc tốt nhất mà bạn nên làm là tạm thời ngắt HDD đó khỏi máy và dùng các công cụ backup + cứu dữ liệu để xử lý.

yamahatri
02-10-2006, 09:07
sorry dai ca dly nha.tai vi thay nhieu nguoi de hdd hu qua.Bo thung rac cung uong.Mua ve ngam cuu cho biet gi ben trong ay ma.Tai "em yeu khoa hoc mo" minh se tao theard.
cam on nhieu vi cho loi khuyen.thanhks nhieu

kleine
04-10-2006, 12:56
Vừa mới mang ổ cứng ra thợ sửa là mấy thằng tây nhưng nó đòi đắt quá 150 usd mà cũng chưa chắc đã được ,đang tính xem có nên sửa hay kô vì giá đắt hơn tiền cái ổ cứng :d

dly
04-10-2006, 13:03
sorry dai ca dly nha.tai vi thay nhieu nguoi de hdd hu qua.Bo thung rac cung uong.Mua ve ngam cuu cho biet gi ben trong ay ma.Tai "em yeu khoa hoc mo" minh se tao theard.
cam on nhieu vi cho loi khuyen.thanhks nhieu

Nếu thực lòng bạn muốn tìm hiểu, đến tôi. Sẽ gửi bạn vài cái để phá cho biết. free. Ok

nhatthientru
20-10-2006, 00:16
ổ cứng của mình maxto chạy chán lám, truy cập dữ liệu nó cứ kêu roro, định bán nhưng chẳng dc giá nên thôi, cứ xài đến lúc nào hỏng thì vứt